![รู้ไว้! เวลาคนญี่ปุ่นชวนไปบ้าน จะได้ไม่โป๊ะ!](https://rimage.gnst.jp/livejapan.com/public/article/detail/a/00/00/a0000693/img/basic/a0000693_main.jpg?20200928114310&q=80)
เมื่ออาศัยอยู่่ในญี่ปุ่นนานเข้า ก็อาจจะมีคนญี่ปุ่นชวนไปที่บ้านบ้าง ถึงแม้ว่ามารยาท กฎต่างๆ จะแตกต่างออกไปตามแต่ละบ้าน แต่ก็สิ่งที่ถือว่าเป็นมารยาทพื้นฐานเวลาไปเยี่ยมบ้านอยู่ และบางอย่างในนั้นก็เป็นลักษณะพิเศษของญี่ปุ่น
หากรู้กฎและมารยาทต่างๆ เอาไว้ ไมเพียงแต่เราจะสนุกไปด้วยได้แล้ว ยังถือว่าเป็นการทำความเข้าใจฝ่ายตรงข้ามอย่างลึกซึ้งอีกด้วย ดังนั้นกฎมารยาทเหล่านี้จึงอาจหมายถึงการแสดงความเคารพแก่บ้านที่จะไปอีกด้วย ครั้งนี้จะลองลิสต์กฎมารยาทต่างๆ เวลาไปบ้านคนญี่ปุ่นให้ได้รู้จักกัน
ต้องถึงตามเวลาที่นัดหมาย
![ต้องถึงตามเวลาที่นัดหมาย](https://rimage.gnst.jp/livejapan.com/public/article/detail/a/00/00/a0000693/img/th/a0000693_parts_582d6712d659f.jpg?20200928114310&q=80)
แน่นอนว่าไม่ว่าจะประเทศไหน การมาถึงตามเวลานัดเป็นมารยาทพื้นฐานอย่างหนึ่ง แต่ที่ญี่ปุ่นนั้นค่อนข้างเข้มงวดเป็นพิเศษ มาถึงเร็วกว่าเวลานัดมากเกินไปก็ไม่ดีเพราะเจ้าบ้านอาจจะเก็บกวาดหรือเตรียมอาหารอยู่ก็เป็นได้ ในทางกลับกันหากมาช้ากว่าเวลานัด ก็อาจจะทำให้เจ้าบ้านโกรธได้เพราะอุตส่าห์จัดการบริหารตารางเวลาเพื่อคุณ แน่นอนว่าหากคุณมีเหตุผล เช่น รถไฟมาช้า ก็ไม่เป็นไร แต่ไม่ว่าอย่างไรก็แนะนำให้ไปตรงตามเวลาที่นัดไว้เป็นดีที่สุด
ถ้าจะพาคนอื่นไปด้วยต้องเชคกับเจ้าบ้านก่อน
![ถ้าจะพาคนอื่นไปด้วยต้องเชคกับเจ้าบ้านก่อน](https://rimage.gnst.jp/livejapan.com/public/article/detail/a/00/00/a0000693/img/th/a0000693_parts_582d67203b2a3.jpg?20200928114310&q=80)
หากต้องการพาเพื่อนหรือแฟนไปด้วย ต่อให้เป็นคนที่ทางนู้นรู้จักก็ตามจะต้องบอกล่วงหน้า หากอยู่ๆ พาไปโดยไม่บอกกล่าวอะไร ถือเป็นการเสียมารยาทอย่างมาก แน่นอนว่าทางนู้นคงจะไม่ปฏิเสธคุณอยู่แล้ว แต่ว่าอาหาร เครื่องดื่มหรือที่นั่งอาจจะไม่พอก็ได้ ซึ่งเป็นการรบกวนเจ้าบ้านนั่นเอง
เอาของฝากติดมือไปด้วย
![เอาของฝากติดมือไปด้วย](https://rimage.gnst.jp/livejapan.com/public/article/detail/a/00/00/a0000693/img/th/a0000693_parts_582d6723934e0.jpg?20200928114310&q=80)
วัฒนธรรมอย่างหนึ่งสำหรับหลายๆประเทศ สำหรับการไปเยี่ยมบ้านคนอื่นครั้งแรก ควรจะซื้อชุดผลไม้ชั้นดี ไวน์ขวด หรือของหวานไปด้วย ซึ่งญี่ปุ่นเองก็เช่นกัน สำหรับชาวญี่ปุ่นจะดีใจมากกับพวกผลไม้ หรือขนม ของฝากเล็กๆ น้อยๆ กระจุ๋มกระจิ๋ม
ไม่จำเป็นต้องเป็นของราคาแพง แต่ใส่ถุงที่ดูดี และมอบให้เจ้าของบ้านอย่างมีมารยาทก็ถือว่าเป็นการแสดงการขอบคุณแล้ว ซึ่งทางนู้นก็จะคิดว่าคุณนั้น “เอาใจใส่ต่อวัฒนธรรมญี่ปุ่น” ทั้งนี้คนญี่ปุ่นจำนวนมาก เวลาจะมอบของฝากมักจะพูดว่า “เป็นของเล็กๆน้อยๆนะคะ” เพื่อเป็นการไม่ออกนอกหน้าว่าเตรียมของฝากมาอย่างดีนั่นเอง
ขอรบกวนด้วยนะคะ/ครับ! (โอะจามะชิมัส)
![ขอรบกวนด้วยนะคะ/ครับ! (โอะจามะชิมัส)](https://rimage.gnst.jp/livejapan.com/public/article/detail/a/00/00/a0000693/img/th/a0000693_parts_582d674e0941e.jpg?20200928114310&q=80)
ญี่ปุ่นก็เหมือนกับประเทศอื่นๆ เมื่อถึงบ้านเจ้าบ้านก่อนอื่นก็ต้องกดออด กล่าวทักทาย และขอบคุณที่เชิญมาในวันนี้ ที่ญี่ปุ่นนั้นก่อนเข้าบ้านของคนอื่นจะกล่าวว่า “ขอรบกวนด้วยนะคะ/ครับ” ซึ่งเป็นประโยคที่มีความหมายว่า ขอบคุณที่จัดสรรเวลาและจัดเตรียมของต่างๆ เพื่อให้ฉันมาบ้าน นั่นเอง
ถอดรองเท้า
![ถอดรองเท้า](https://rimage.gnst.jp/livejapan.com/public/article/detail/a/00/00/a0000693/img/th/a0000693_parts_582d6751440d8.jpg?20200928114310&q=80)
เป็นที่รู้ๆ กันอยู่แล้วว่าคนญี่ปุ่นจะไม่ใส่รองเท้าในบ้าน แต่ว่าจะถอดรองเท้าตอนไหนดีล่ะ
โดยทั่วไป บริเวณทางเข้าของบ้านจะสร้างให้ต่ำกว่าบริเวณส่วนของบ้านเล็กน้อย ซึ่งบริเวณนี้เป็นบริเวณที่เอาไว้ถอดรองเท้า บางครั้งอาจมีบางคนที่ขึ้นมาบนพื้นบ้านก่อนถอดรองเท้า แล้วก็ปล่อยทั้งอย่างนั้น แต่จริงๆ แล้ว ไม่ควรวางรองเท้าไว้บนพื้นบ้านด้านบน
รองเท้าที่ถอดไว้ควรจะวางให้ปลายรองเท้าหันหน้าเข้าหาประตู ถือเป็นมารยาทในการการวางรองเท้าบริเวณทางเข้า การทำแบบนี้ทำให้ใส่รองเท้าได้ง่ายจขึ้นตอนขากลับ
ใส่สลิปเปอร์
บ้านของคนญี่ปุ่นส่วนใหญ่จะเตรียมสลิปเปอร์ไว้ให้ แม้จะมีบ้านที่ไม่ใส่สลิปเปอร์ในบ้าน หากสลิปเปอร์ถูกเตรียมเอาไว้ และคนอื่นก็ใส่กันอยู่ เราก็ควรจะใส่ตาม ทั้งนี้ควรจะใส่ถุงเท้าหรือถุงน่องเวลาไปบ้านคนอื่น เพราะการเดินด้วยเท้าเปล่าถือว่าเป็นเรื่องที่เสียมารยาท
นอกจากนี้ ส่วนใหญ่ในบ้านญี่ปุ่นจะเตรียมสลิปเปอร์สำหรับห้องน้ำไว้ด้วย ก่อนเข้าห้องน้ำก็ให้เปลี่ยนสลิปเปอร์ เมื่อเสร็จแล้วก็เปลี่ยนกลับ นอกจากนี้เวลาเข้าห้องที่ปูด้วยเสื่อทาทามิ โปรดจำไว้ว่า “ต้องถอดสลิปเปอร์” และเมื่อจะเดินทางกลับ ก็ให้ถอดสลิปเปอร์แล้ววางคืนเข้าที่เดิมเหมือนตอนมา
ควรจะนั่งตรงไหน
![ควรจะนั่งตรงไหน](https://rimage.gnst.jp/livejapan.com/public/article/detail/a/00/00/a0000693/img/th/a0000693_parts_582d679d7dcf5.jpg?20200928114310&q=80)
เมื่อทักทายเข้าบ้านแล้ว ก็จะมาที่ห้องนั่งเล่น ควรจะรอให้เจ้าบ้านบอกให้เรานั่งตรงไหนถึงจะดีที่สุด เพราะบางครอบครัวจะมีตำแหน่งที่นั่งกันประจำอยู่แล้วนั่นเอง เพื่อไม่เป็นการขโมยเก้าอี้นั่งของใคร ควรจะถามว่า “นั่งตรงไหนดีครับ/ดี” หรือรอจนกว่าเจ้าบ้านพูดจะดีที่สุด
มารยาทในการรับประทานอาหาร
![มารยาทในการรับประทานอาหาร](https://rimage.gnst.jp/livejapan.com/public/article/detail/a/00/00/a0000693/img/th/a0000693_parts_582d67b09d085.jpg?20200928114310&q=80)
มารยาทการรับประทานอาหาร การใช้อุปกรณ์ในการรับประทานทานนั้น เป็นกฎพิเศษของแต่ละบ้าน ถ้าอยู่ถึงตอนจะรับประทานอาหาร ให้คอยสังเกตดูว่าคนในบ้านทำยังไง แล้วก็ทำตาม ทั้งนี้คนญี่ปุ่นนั้นเมื่อกินอาหารของใคร จะคอยชมว่า “อร่อย” “รสชาติดีมาก” เป็นต้น เพื่อเป็นการเอ่ยชมถึงคนทำอาหารว่าอาหารที่เตรียมมานั้นดีแค่ไหน
หากไม่คอมเมนต์อะไรเลย ก็จะไม่รู้เลยว่าอาหารนั้นถูกปากหรือเปล่า เพราะฉะนั้นควรจะชมออกปากด้วย และต่อให้มีวัตถุดิบที่ไม่ชอบอย่างนัตโตะเพียงใด ก็ไม่จำเป็นต้องฝืนกิน การบอกไปตรงๆ ให้เจ้าบ้านเข้าใจ ว่า “ไม่ค่อยถนัดครับ/ค่ะ” จะดีกว่า แต่ว่าก็ห้ามใช้ประโยคที่ดูเหมือนจะปฏิเสธอาหารนั้นตรงๆ
ช่วยเก็บของ
![ช่วยเก็บของ](https://rimage.gnst.jp/livejapan.com/public/article/detail/a/00/00/a0000693/img/th/a0000693_parts_582d67d7023e6.jpg?20200928114310&q=80)
คนญี่ปุ่นส่วนใหญ่นั้นจะเก็บโต๊ะและล้างข้าวของหลังจากรับประทานอาหารโดยทันที ในตอนนี้ควรมีมารยาทเอ่ยบอกว่า “จะช่วยครับ/ค่ะ” แม้ว่าเจ้าบ้านอาจจะปฏิเสธ แต่ก็ไม่ควรยอมแพ้ภายในครั้งเดียว ต้องลองพูดอีกคร้ั้งดู แล้วเจ้าบ้านจะต้องรู้สึกขอบคุณ แล้วก็ต้องบอกให้ทำตัวตามสบาย แน่ๆ ในเวลานี้ถือเป็นโอกาสดีที่จะได้ทำความรู้จักเจ้าบ้านหรือแขกคนอื่นๆ ควรจะพูดคุยเกี่ยวกับอาหารที่รับประทานไปในวันนี้ หรือการตกแต่งบ้านเป็นต้น
ไม่ควรอยู่นาน!
![ไม่ควรอยู่นาน!](https://rimage.gnst.jp/livejapan.com/public/article/detail/a/00/00/a0000693/img/th/a0000693_parts_582d67eca84c8.jpg?20200928114310&q=80)
หลังจากที่ลิ้มรสอาหารจนน่าพึงพอใจแล้ว การยืนยืดแข้งยืดขาหรือเชคมือถือบ่อยๆ ก็ดี เป็นสิ่งที่ดูว่าเรานั้นทำตัวสบายเกินไป ไม่ควรจะมองมือถือมาก และควรจะสนทนากับเจ้าบ้านและครอบครัวของเจ้าบ้าน
การนอนกลิ้งบนโซฟ้า ยืดขา หรือนอนหลับนั้นถือว่าไร้มารยาท ไม่เป็นการให้เกียรติต่อสิ่งของในบ้านของเจ้าบ้าน หรือหากดื่มจนเมา พูดคุยหัวเราะเสียงดังก็อาจเป็นการรบกวนเพื่อนบ้าน เพราะฉะนั้นหากเป็นคนที่ชอบทำนิสัยแบบนั้น เวลามาบ้านคนอื่นควรจะระวังไม่ประพฤติตนแบบนั้นเด็กขาด
แล้วจะมาใหม่นะครับ/ค่ะ!
![แล้วจะมาใหม่นะครับ/ค่ะ!](https://rimage.gnst.jp/livejapan.com/public/article/detail/a/00/00/a0000693/img/th/a0000693_parts_582d68222645a.jpg?20200928114310&q=80)
หากแค่มาท่องเที่ยว คงไม่ค่อยมีโอกาสได้มาสัมผัสวิถีชีวิตวัฒนธรรมความเป็นอยู่ของคนญี่ปุ่นเท่าไหร่นัก การได้มาเยี่ยมบ้านคนญี่ปุ่นจึงถือเป็นประสบการณ์ที่ยากจะลืมเลือน และเป็นการสร้างความสัมพันธ์อันดีงามต่อเจ้าบ้านด้วย ถ้าคิดว่าอยากให้เจ้าบ้านชวนมาบ้านล่ะก็จะต้องให้ความสำคัญกับความประพฤติ และจำกฎมารยาทการมาเยี่ยมบ้านของคนญี่ปุ่นให้ดีนะ
*เป็นข้อมูลสำหรับลงบทความเท่านั้น
*Prices and options mentioned are subject to change.
*Unless stated otherwise, all prices include tax.
Recommended places for you
-
Appealing
Rukku and Uohei
Izakaya
Sapporo / Chitose
-
Aomori Museum of Art
Art Museums
Aomori, Hirosaki And Hachinohe
-
Jukuseiniku-to Namamottsuarera Nikubaru Italian Nikutaria Sannomiya
Izakaya
Kobe, Sannomiya, Kitano
-
Menu
ISHIDAYA Hanare
Yakiniku
Kobe, Sannomiya, Kitano
-
Kamesushi Sohonten
Sushi
Umeda, Osaka Station, Kitashinchi
-
Goods
Yoshida Gennojo-Roho Kyoto Buddhist Altars
Gift Shops
Nijo Castle, Kyoto Imperial Palace
-
ไม่ต้องไปไกลถึงฟุคุโอกะ ก็ทานราเม็งซุปกระดูกหมูสูตรเด็ดในโตเกียวได้!
-
หากต้องการใช้ชีวิตยามราตรีในโตเกียวล่ะก็ มีบาร์ที่อยากกให้ลองไปกัน
-
เส้นทางยอดนิยมสำหรับท่องเที่ยวอะตะมิ
-
สถานที่ห้ามพลาดเมื่อได้ไปเยือนนาริตะ 19 แห่ง รวบรวมไว้ทั้ง แหล่งท่องเที่ยว ที่ชอปปิ้ง และอาหารรสเด็ดไว้ให้คุณเรียบร้อยแล้ว
-
เสน่ห์ของการชมดอกไม้ที่อุเอโนะ โตเกียว ทั้ง 4 ฤดูกาล (ผลิ ร้อน ร่วง หนาว) และข้อมูลงานกิจกรรมต่างๆ
-
กูรูด้านอาหารต้องรู้! รวมคำศัพท์ “เฉพาะเกี่ยวกับอาหารญี่ปุ่น” ที่สามารถใช้ได้ในร้านอาหาร
-
ความหลากหลายของวัฒนธรรมและประวัติศาสตร์ของแฟชั่นญี่ปุ่น
-
ชำแหละให้หมดเปลือกกับย่านยะเนะเซ็นที่ยังคงหลงเหลือบรรยากาศแบบญี่ปุ่นสมัยก่อน
-
สิ่งของที่ควรพกติดตัวไปเวลาไปเที่ยวประเทศญี่ปุ่น
-
โรงแรมทำเลดีที่สามารถครอบคลุมสถานที่ท่องเที่ยวที่มีชื่อเสียงได้
-
น้ำร้อนคุณภาพ! 3 สปาออนเซ็นธรรมชาติแถบชานเมืองและในเมืองโตเกียว
-
โตเกียว รปปงหงิ แผนที่รอบสถานีรปปงหงิ&ข้อมูลท่องเที่ยว